àsíá

Ṣíṣàwárí Ayé Àwọn Ohun Èlò Tí A Fi Sílẹ̀ Ẹgbẹ́

Àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun ti di apá pàtàkì nínú ìṣègùn òde òní, wọ́n ń yí ìgbésí ayé àwọn ènìyàn mílíọ̀nù padà nípa ṣíṣe àtúnṣe sí onírúurú ìṣòro iṣan ara. Ṣùgbọ́n báwo ni àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun wọ̀nyí ṣe wọ́pọ̀ tó, kí sì ni a nílò láti mọ̀ nípa wọn? Nínú àpilẹ̀kọ yìí, a ṣe àgbéyẹ̀wò ayé àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun, a ń dáhùn àwọn ìbéèrè gbogbogbò àti láti fúnni ní òye nípa ipa wọn nínú ìtọ́jú ìlera.

1

Kí ni ohun tí a fi Orthopedic ṣe?

Àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun jẹ́ àwọn ohun èlò tí a ń lò láti túnṣe tàbí rọ́pò àwọn ẹ̀yà ara egungun tàbí oríkèé tí ó bàjẹ́. Wọ́n lè mú iṣẹ́ wọn padà sípò, dín ìrora kù, kí wọ́n sì mú kí ìgbésí ayé àwọn aláìsàn tí wọ́n ní àwọn àìsàn bí ìfọ́ egungun, àwọn àrùn tí ó ń ba ara jẹ́ (bíi àrùn oríkèé), àti àwọn àrùn ìbímọ sunwọ̀n síi. Láti àwọn skru àti àwọn àwo tí ó rọrùn sí àwọn ìyípadà oríkèé dídíjú, àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun wà ní onírúurú ọ̀nà, wọ́n sì ń ṣiṣẹ́ fún onírúurú ète.

图片3
图片2

Kí ni ìyípadà oríkèé ara tí a fi sínú egungun?

Àwọn ìyípadà oríkèé ara tí a fi kọ́ ara ní í ṣe pẹ̀lú yíyọ oríkèé ara tí ó bàjẹ́ kúrò nínú iṣẹ́-abẹ, kí a sì fi ohun èlò ìtọ́jú ara tí a fi kọ́ ara rẹ̀ rọ́pò rẹ̀. A sábà máa ń ṣe iṣẹ́ yìí lórí ìbàdí, orúnkún, èjìká, àti ìgbọ̀nwọ́. A ṣe iṣẹ́ ìtọ́jú ara láti fara wé iṣẹ́ oríkèé ara àdánidá, èyí tí ó ń jẹ́ kí ìrìn-àjò láìsí ìrora àti ìṣíkiri sunwọ̀n sí i.

Ṣé ó yẹ kí a yọ àwọn ohun èlò ìtọ́jú ara tí a fi ń ṣe àtúnṣe ara kúrò?

Ìpinnu láti yọ ohun èlò ìtọ́jú egungun kúrò da lórí ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan, títí bí irú ohun èlò ìtọ́jú egungun, ìlera gbogbo aláìsàn, àti ìdí tí a fi ṣe ìtọ́jú egungun náà. Fún àpẹẹrẹ, àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun kan, bí àwọn ohun èlò ìtọ́jú ìgbà díẹ̀ tí a lò fún àtúnṣe egungun, lè nílò láti yọ kúrò nígbà tí ara bá ti yá tán. Síbẹ̀síbẹ̀, àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun bíi ìyípadà ìdí tàbí orúnkún ni a sábà máa ń ṣe láti wà títí láé, wọn kò sì lè nílò yíyọ kúrò àyàfi tí ìṣòro bá dìde.

图片4
5
àwòrán 6

Kí ni ìdàrúdàpọ̀ àwọn ohun èlò ìtọ́jú ara tí a fi ń ṣe àgbékalẹ̀ egungun?

Bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun jẹ́ ohun tó gbéṣẹ́ gan-an, wọn kì í ṣe ewu kankan. Àwọn ìṣòro wọ̀nyí lè ní àkóràn, ìtúsílẹ̀ ohun èlò ìtọ́jú egungun, ìfọ́ egungun ohun èlò ìtọ́jú egungun tàbí egungun tó yí i ká, àti ìbàjẹ́ àsopọ ara tó rọ. Àkóràn náà le gan-an, ó sì lè nílò ìtọ́jú tó lágbára, títí kan yíyọ ohun èlò ìtọ́jú egungun kúrò àti ìtọ́jú aporó.

Ṣé àwọn ohun tí a fi ń gbé egungun ara dúró títí láé?

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun ni a ṣe láti jẹ́ ojútùú títí láé. Ṣùgbọ́n, gẹ́gẹ́ bí a ti sọ tẹ́lẹ̀, àwọn ohun èlò ìtọ́jú kan lè nílò láti yọ kúrò nítorí àwọn ìṣòro tàbí àwọn ìyípadà nínú ipò aláìsàn. Àkókò ìtọ́jú déédéé àti àwọn ìwádìí àwòrán ṣe pàtàkì láti ṣe àkíyèsí ìwà rere ohun èlò ìtọ́jú náà àti láti yanjú àwọn ìṣòro èyíkéyìí kíákíá.

图片8
7

Kí Ni Iṣẹ́ Abẹ Orthopedic Tó Lò Jùlọ Láti Bọ̀ Sílẹ̀ Nínú Rẹ̀?

Ṣíṣe àyẹ̀wò iṣẹ́ abẹ egungun tó le jùlọ láti wòsàn jẹ́ ti ara ẹni, ó sì sinmi lórí onírúurú nǹkan, títí bí ọjọ́ orí aláìsàn, ìlera gbogbogbòò, àti ìṣòro iṣẹ́ abẹ náà. Síbẹ̀síbẹ̀, àwọn ìyípadà oríkèé tó díjú, bíi ìparọ́rọ́ egungun tàbí orúnkún tó ní í ṣe pẹ̀lú yíyọ egungun kúrò àti ìtọ́jú ara tó rọ̀, sábà máa ń ní àkókò ìtọ́jú tó gùn jù àti èyí tó nira jù.

图片9
10

Ṣé a lè tún lo àwọn ohun èlò ìtọ́jú ara tí a fi ń ṣe àtúnṣe sí ara?

A kìí sábà lo àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun. A ṣe àgbékalẹ̀ ìtọ́jú kọ̀ọ̀kan fún lílò kan ṣoṣo, a sì fi sínú àpótí ìtọ́jú aláìsàn láti rí i dájú pé aláìsàn ní ààbò. Lílo àwọn ohun èlò ìtọ́jú mìíràn yóò mú kí ewu àkóràn àti àwọn ìṣòro mìíràn pọ̀ sí i.

Ǹjẹ́ MRI tí a fi ń ṣe àwọn ohun èlò ìtọ́jú ara ní ààbò?

Ààbò MRI ti àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun da lórí ohun èlò àti àwòrán ohun èlò ìtọ́jú egungun. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun òde òní, pàápàá jùlọ àwọn tí a fi titanium tàbí cobalt-chromium alloys ṣe, ni a kà sí pé ó ní ààbò MRI. Síbẹ̀síbẹ̀, àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun kan lè ní àwọn ohun èlò ferromagnetic tí ó lè fa àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun lórí àwọn àwòrán MRI tàbí kí ó tilẹ̀ fa ewu ìṣíkiri nínú pápá oofa. Ó ṣe pàtàkì fún àwọn aláìsàn láti sọ fún àwọn olùtọ́jú ìlera wọn nípa èyíkéyìí ohun èlò ìtọ́jú egungun tí wọ́n ní kí wọ́n tó ṣe MRI.

11
12

Àwọn Oríṣiríṣi Àwọn Ìrànlọ́wọ́ Orthopedic wo ni wọ́n?

A le pin awọn ohun elo imun-ara Orthopedic si awọn ẹka pupọ ni ibamu si lilo wọn:

1.Àwọn Ẹ̀rọ Ìfàmọ́ra Ẹ̀gbẹ́: Àwọn àwo, ìdènà, ìṣó, àti wáyà tí a lò láti mú kí egungun gúnlẹ̀ kí ó sì mú kí ó sàn.

2.Àwọn Ẹ̀rọ Ìṣiṣẹ́ Iṣẹ́ Àpapọ̀: Àwọn oríkèé àtọwọ́dá, bíi ìrọ́pò ìdí àti orúnkún, tí a ṣe láti mú iṣẹ́ oríkèé padà bọ̀ sípò.

3.Àwọn ohun èlò tí a fi ń gbé egungun ẹ̀yìn: Àwọn ohun èlò tí a ń lò láti so àwọn egungun ẹ̀yìn pọ̀, láti mú kí ẹ̀yìn ẹ̀yìn dúró dáadáa, tàbí láti ṣe àtúnṣe àwọn àbùkù ẹ̀yìn.

4.Àwọn ohun èlò ìfiranṣẹ́ àsopọ̀ ara tó rọ̀: Àwọn ligaments àtọwọ́dá, tendoni, àti àwọn ohun èlò ìrọrùn mìíràn tó rọ̀.

图片13
图片14

Igba melo ni awọn ohun elo Titanium Orthopedic yoo pẹ to?

Àwọn ohun èlò ìtọ́jú ara tí a fi titanium ṣe máa ń pẹ́ tó, wọ́n sì lè pẹ́ tó fún ọ̀pọ̀ ọdún, nígbà míìrán, ọ̀pọ̀ ọdún. Síbẹ̀síbẹ̀, ìgbésí ayé wọn sinmi lórí onírúurú nǹkan, títí bí ìpele ìṣiṣẹ́ aláìsàn, dídára ohun èlò ìtọ́jú ara, àti ọ̀nà iṣẹ́ abẹ tí a lò fún ìtọ́jú ara. Àtẹ̀lé àti àbójútó déédéé ṣe pàtàkì láti rí i dájú pé ohun èlò ìtọ́jú ara náà ń ṣiṣẹ́ dáadáa àti pé ó ń ṣiṣẹ́ dáadáa.

Kí Ni Àwọn Àbájáde Ẹ̀gbẹ́ Tí Àwọn Ohun Èlò Tí A Fi Mọ́ Irin Ṣe?

Àwọn ohun èlò ìtọ́jú irin, pàápàá jùlọ àwọn tí a fi titanium tàbí cobalt-chromium alloys ṣe, ni ara sábà máa ń fara dà dáadáa. Síbẹ̀síbẹ̀, àwọn aláìsàn kan lè ní àwọn àbájáde bí ìrora tí ó ní í ṣe pẹ̀lú ìtọ́jú, àwọn àbájáde àléjì, tàbí ìmọ̀lára irin. Ní àwọn ọ̀ràn tí ó ṣọ̀wọ́n, àwọn ion irin lè tú jáde sínú àsopọ tí ó yí i ká, èyí tí ó lè fa ìgbóná ara tàbí majele ti ara (metallosis).

Àwọn Irú Àìlera Wo Ni Ó Máa Ń Ṣẹlẹ̀ Nínú Àwọn Ohun Tí A Fi Sílẹ̀ Ẹgbẹ́ Ẹlẹ́sẹ̀?

Àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun lè kùnà ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀nà, títí bí:

1.Ìtújáde Àìsàn-àrùn: Ìtújáde ìfúnpọ̀ nítorí ìbàjẹ́ àti yíya tàbí àìtó ìsopọ̀ egungun.

2.Ìfọ́: Ìfọ́ egungun tí a fi sínú ohun èlò ìkọ́lé tàbí egungun tí ó yí i ká.

3.Àkóràn: Àkóràn bakitéríà ní ibi tí a fi sínú rẹ̀.

4.Wíwọ àti Yíya: Wíwọ àwọn ojú ilẹ̀ tí a fi sínú ohun èlò ìkọ́lé náà díẹ̀díẹ̀, èyí tí ó ń yọrí sí ìdínkù iṣẹ́ àti ìrora.

5.Ìyọkúrò: Ìṣípò ìfiranṣẹ́ náà kúrò ní ipò tí a fẹ́ gbé e kalẹ̀.

Lílóye àwọn ìṣòro àti ìrísí àwọn ohun èlò ìtọ́jú egungun jẹ́ pàtàkì fún àwọn aláìsàn àti àwọn olùtọ́jú ìlera. Bí ìmọ̀ ẹ̀rọ ṣe ń tẹ̀síwájú àti bí òye wa ṣe ń jinlẹ̀ sí i, iṣẹ́ abẹ ìtọ́jú egungun ń tẹ̀síwájú láti yípadà, ó ń fún àwọn aláìsàn tí wọ́n ní ìṣòro egungun àti iṣan ara ní ìrètí tuntun àti àbájáde rere.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹ̀wàá-31-2024