àsíá

Àwọn Ọ̀nà Ìtọ́jú Àbùkù Egungun Nínú Àtúnṣe Orí Kéékèèké

I.Ọ̀nà ìkún símẹ́ǹtì egungun

Ọ̀nà ìkún símẹ́ǹtì egungun dára fún àwọn aláìsàn tí wọ́n ní àbùkù egungun irú AORI I kékeré àti àwọn ìgbòkègbodò tí kò fi bẹ́ẹ̀ ṣiṣẹ́ dáadáa.

Ìmọ̀ ẹ̀rọ símẹ́ǹtì egungun tó rọrùn nílò ìwẹ̀nùmọ́ pípéye lórí àbùkù egungun, àti símẹ́ǹtì egungun ń kún àbùkù egungun nígbà tí wọ́n bá ń ṣe ìyẹ̀fun, kí ó lè wà nínú àwọn àlàfo tó wà ní igun àbùkù náà bí ó ti ṣeé ṣe tó, èyí sì ń mú kí egungun tó wà ní ìsopọ̀ mọ́ra.

Ọna kan pato tiBọkanCìfipamọ́ +SÌmọ̀ ẹ̀rọ atukọ̀ ni láti nu àbùkù egungun dáadáa, lẹ́yìn náà, tún skru náà ṣe lórí egungun tí ó wà nílé, kí o sì ṣọ́ra kí o má baà jẹ́ kí ìbòrí skru náà kọjá ojú egungun oríkèé lẹ́yìn osteotomy; lẹ́yìn náà, da símẹ́ǹtì egungun pọ̀, kí o kún àbùkù egungun ní ìpele ìyẹ̀fun, kí o sì fi skru náà wé. Ritter MA àti àwọn ẹlẹgbẹ́ rẹ̀ lo ọ̀nà yìí láti tún àbùkù egungun tibial plateau ṣe, àbùkù náà sì tó 9mm, kò sì sí ìtúsílẹ̀ ní ọdún mẹ́ta lẹ́yìn iṣẹ́ abẹ náà. Ìmọ̀ ẹ̀rọ ìkún símẹ́ǹtì egungun ń mú egungun díẹ̀ kúrò, lẹ́yìn náà, ó ń lo àtúnṣe prosthesis ìbílẹ̀, nípa bẹ́ẹ̀ ó ń dín owó ìtọ́jú kù nítorí lílo àwọn prosthesis àtúnṣe, èyí tí ó ní ìníyelórí kan pàtó.

Ọ̀nà pàtó tí a gbà ń lo ìmọ̀ ẹ̀rọ simẹ́ǹtì egungun + skru ni láti fọ àbùkù egungun dáadáa, láti tún skru náà ṣe lórí egungun tí ó wà nílé, kí a sì kíyèsí pé ìbòrí skru náà kò gbọdọ̀ ju ojú egungun orí ìpìlẹ̀ oríkèé lẹ́yìn osteotomy; lẹ́yìn náà, da símẹ́ǹtì egungun pọ̀, kí a kún àbùkù egungun ní ìpele ìyẹ̀fun, kí a sì fi skru náà wé e. Ritter MA àti àwọn ẹlẹgbẹ́ rẹ̀ lo ọ̀nà yìí láti tún àbùkù egungun tibia ṣe, àbùkù náà sì dé 9mm, kò sì sí ìtúsílẹ̀ lẹ́yìn ọdún mẹ́ta lẹ́yìn iṣẹ́ abẹ. Ìmọ̀ ẹ̀rọ kíkún símẹ́ǹtì egungun mú egungun díẹ̀ kúrò, lẹ́yìn náà, ó ń lo àtúnṣe símẹ́ǹtì àṣà, èyí tí ó dín iye owó ìtọ́jú kù nítorí lílo símẹ́ǹtì àtúnyẹ̀wò, èyí tí ó ní ìníyelórí kan pàtó (Àwòrán)I-1).

1

ÀwòránI-1Ìkún símẹ́ǹtì egungun àti ìfúnni skru

II.Àwọn ọ̀nà ìtọ́jú egungun

A le lo ìfàmọ́ra egungun láti tún àwọn àbùkù egungun tó wà nínú rẹ̀ tàbí èyí tí kò sí nínú rẹ̀ ṣe nígbà iṣẹ́ abẹ àtúnṣe orúnkún. Ó dára fún àtúnṣe àwọn àbùkù egungun irú AROI I sí III. Nínú iṣẹ́ abẹ àtúnṣe, níwọ̀n ìgbà tí àbùkù egungun tó wà nínú rẹ̀ sábà máa ń le gan-an, iye egungun autologous tó wà nínú rẹ̀ kéré gan-an, ó sì pọ̀ jù nínú egungun sclerotic nígbà tí a bá yọ prosthesis àti simenti egungun kúrò nígbà iṣẹ́ abẹ láti pa àbùkù egungun mọ́. Nítorí náà, egungun allogeneic granular ni a sábà máa ń lò fún ìfàmọ́ra egungun nígbà iṣẹ́ abẹ àtúnṣe.

Àwọn àǹfààní ìfúnpọ̀ egungun ni: dídúró ìwúwo egungun tí ó wà nínú egungun tí ó gbàlejò; títúnṣe àwọn àbùkù egungun ńlá tàbí tí ó díjú.

Àwọn àléébù ìmọ̀ ẹ̀rọ yìí ni: iṣẹ́ náà ń gba àkókò; ìmọ̀ ẹ̀rọ àtúntò náà ń gba àkókò púpọ̀ (ní pàtàkì nígbà tí a bá ń lo àwọn àpò MESH ńlá); ó ṣeé ṣe kí àrùn náà tàn kálẹ̀.

Ìtẹ̀síwájú egungun tí ó rọrùn:A sábà máa ń lo ìfàmọ́ra egungun fún àwọn àbùkù egungun tó wà nínú rẹ̀. Ìyàtọ̀ láàárín ìfàmọ́ra egungun àti ìfàmọ́ra egungun tó wà nínú rẹ̀ ni pé ohun èlò ìfàmọ́ra egungun tó wà nínú rẹ̀ tí ìfàmọ́ra egungun ṣe lè yí padà kíákíá.

Àgò irin àwọ̀n + ìfúnpọ̀ egungun:Àwọn àbùkù egungun tí kò ní àfikún sábà máa ń nílò àtúnṣe nípa lílo àwọn àpò irin láti fi egungun tí ó ní àwọ̀ ṣe. Àtúnṣe egungun máa ń ṣòro ju àtúnṣe tibia lọ. Àwọn àwòrán X-ray fihàn pé ìṣọ̀kan egungun àti ìṣẹ̀dá egungun ti ohun èlò ìtọ́jú egungun ni a ń parí díẹ̀díẹ̀ (ÀwòránII-1-1, ÀwòránII-1-2).

2
3

ÀwòránII-1-1Fífi egungun sínú àgò láti tún àbùkù egungun tibial ṣe.

4
5

Àwòráne II-1-2Atunṣe awọn abawọn egungun femoral ati tibia pẹlu titanium mesh ti inu funmorawon egungun. A Intraopractice; B Lẹhin iṣẹ-abẹ X-ray

Nígbà tí a bá ń ṣe àtúnṣe iṣẹ́ abẹ lórí orúnkún, a máa ń lo egungun allogeneic láti tún àwọn àbùkù egungun AORI irú II tàbí III ṣe. Yàtọ̀ sí pé a ní àwọn ọgbọ́n iṣẹ́ abẹ tó dára àti ìrírí tó pọ̀ nínú yíyípadà orúnkún tó díjú, oníṣẹ́ abẹ náà tún gbọ́dọ̀ ṣe àwọn ètò tó ṣọ́ra àti tó kún rẹ́rẹ́ ṣáájú iṣẹ́ abẹ. A lè lo ìtọ́jú egungun láti tún àwọn àbùkù egungun cortical ṣe àti láti mú kí egungun pọ̀ sí i.

Àwọn àǹfààní ìmọ̀-ẹ̀rọ yìí ní nínú rẹ̀: A lè ṣe é sí ìwọ̀n àti ìrísí èyíkéyìí láti bá àwọn àbùkù egungun tí ó ní onírúurú ìrísí onígun mẹ́ta mu; ó ní ipa rere lórí àwọn àtúnṣe àtúnṣe; àti pé a lè ṣe àtúnṣe ìṣẹ̀dá ara fún ìgbà pípẹ́ láàárín egungun allogeneic àti egungun àlejò.

Àwọn àléébù rẹ̀ ni: àkókò iṣẹ́ pípẹ́ nígbà tí a bá ń gé egungun allogeneic; àwọn orísun díẹ̀ ti egungun allogeneic; ewu àìsí ìṣọ̀kan àti ìdàpọ̀ pẹ́ nítorí àwọn nǹkan bíi ìfàsẹ́yìn egungun àti ìfọ́ àárẹ̀ kí a tó parí iṣẹ́ ìṣọ̀kan egungun; àwọn ìṣòro pẹ̀lú gbígbà àti àkóràn àwọn ohun èlò tí a ti gbìn; agbára fún ìtànkálẹ̀ àrùn; àti àìtó ìdúróṣinṣin àkọ́kọ́ ti egungun allogeneic. A ń kó egungun allogeneic láti inú femur distal, proximal tibia, tàbí orí femoral. Tí ohun èlò ìyípadà bá tóbi, ìtúnṣe ẹ̀jẹ̀ pátápátá kìí sábà ṣẹlẹ̀. A lè lo àwọn orí femoral allogeneic láti tún àwọn àléébù egungun femoral condyle àti tibial plateau ṣe, pàápàá jùlọ fún àtúnṣe àwọn àléébù egungun irú ihò ńlá, a sì ń ṣe é nípa títẹ̀-fitting lẹ́yìn tí a bá gé wọn àti ṣíṣe wọ́n. Àwọn àbájáde ìṣègùn ìṣáájú ti lílo egungun allogeneic láti tún àwọn àléébù egungun ṣe fi ìwọ̀n ìwòsàn gíga ti egungun tí a ti gbìn (ÀwòránII-1-3, ÀwòránII-1-4).

6

ÀwòránII-1-3Atunṣe abawọn egungun femoral pẹlu eto ori femoral allogeneic ti a fi egungun ṣe atunṣe

7

ÀwòránII-1-4Atunṣe abawọn egungun tibial pẹlu agbekalẹ egungun ori femoral allogeneic

III.Imọ-ẹrọ kikun irin

Ìmọ̀-ẹ̀rọ Modular Ìmọ̀-ẹ̀rọ Modular túmọ̀ sí pé a lè kó àwọn ohun èlò irin jọ pẹ̀lú àwọn ohun èlò ìṣàpẹẹrẹ àti àwọn igi intramedullary. Àwọn ohun èlò ìṣàpẹẹrẹ náà ní onírúurú àwòṣe láti mú kí àtúntò àwọn àbùkù egungun tí ó yàtọ̀ síra rọrùn.

Irin Ẹ̀rọ abẹ́rẹ́ Àwọn àfikún:Apá irin onípele náà dára jùlọ fún àwọn àbùkù egungun tí kò ní ìdènà irú AORI II pẹ̀lú sísanra tó 2 cm.Lílo àwọn ohun èlò irin láti tún àwọn àbùkù egungun ṣe rọrùn, ó rọrùn, ó sì ní àwọn ipa ìṣègùn tó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé.

Àwọn ohun èlò ìfàyà irin lè ní ihò tàbí líle, àwọn ìrísí wọn sì ní àwọn igi tàbí àwọn búlọ́ọ̀kì. Àwọn ohun èlò ìfàyà irin lè so mọ́ ohun èlò ìfàyà irin pọ̀ nípasẹ̀ àwọn skru tàbí kí a fi símẹ́ǹtì egungun so wọ́n pọ̀. Àwọn ọ̀mọ̀wé kan gbàgbọ́ pé ìfàyà egungun lè yẹra fún wíwọ láàárín àwọn irin, wọ́n sì dámọ̀ràn ìfàyà egungun láti fi símẹ́ǹtì egungun kún un. Àwọn ọ̀mọ̀wé kan tún ń gba ọ̀nà tí a fi ń lo símẹ́ǹtì egungun ní àkọ́kọ́, lẹ́yìn náà a fi àwọn skru rọ́pò láàárín ohun èlò ìfàyà àti ohun èlò ìfàyà. Àwọn àbùkù ìdí ọmọ sábà máa ń wáyé ní àwọn apá ẹ̀yìn àti apá ìsàlẹ̀ ti ohun èlò ìfàyà, nítorí náà a sábà máa ń gbé àwọn ohun èlò ìfàyà irin sí àwọn apá ẹ̀yìn àti apá ìsàlẹ̀ ti ohun èlò ìfàyà. Fún àwọn àbùkù egungun tibial, a lè yan àwọn igi tàbí àwọn búlọ́ọ̀kì fún àtúnṣe láti bá àwọn àbùkù tó yàtọ̀ síra mu. Ìwé ìròyìn sọ pé àwọn ìwọ̀n tó dára àti tó dára ga tó 84% sí 98%.

A máa ń lo àwọn búlọ́ọ̀kì onípele tí ó rí bí ègé nígbà tí àbùkù egungun bá rí bí ègé, èyí tí ó lè pa egungun tí ó gbàlejò mọ́. Ọ̀nà yìí nílò ìtọ́jú egungun tí ó péye kí ojú egungun náà lè bá ìdè náà mu. Yàtọ̀ sí ìfúnpá ìfúnpọ̀, agbára ìgékúrú tún wà láàrín àwọn ìsopọ̀ ìfọwọ́sowọ́pọ̀. Nítorí náà, igun ìdè náà kò gbọdọ̀ ju 15° lọ. Ní ìfiwéra pẹ̀lú àwọn búlọ́ọ̀kì onípele, àwọn búlọ́ọ̀kì irin onípele ní àléébù láti mú kí ìwọ̀n ìdè náà pọ̀ sí i, ṣùgbọ́n iṣẹ́ abẹ náà rọrùn àti rọrùn, ipa ẹ̀rọ náà sì súnmọ́ déédé (III-1-1A, B).

8
9

ÀwòránIII-1-1Àwọn àlàfo irin: àlàfo onígun mẹ́rin láti tún àwọn ààlàfo tibia ṣe; àlàfo onígun mẹ́rin láti tún àwọn ààlàfo tibia ṣe;

Nítorí pé a ṣe àwọn spacer irin ní onírúurú ìrísí àti ìwọ̀n, a ń lò wọ́n dáadáa nínú àwọn àbùkù egungun tí kò ní ìpamọ́ àti àwọn àbùkù egungun tí ó ní onírúurú ìrísí, wọ́n sì ń pèsè ìdúróṣinṣin ẹ̀rọ àkọ́kọ́ tó dára. Síbẹ̀síbẹ̀, àwọn ìwádìí ìgbà pípẹ́ ti rí i pé àwọn spacer irin kùnà nítorí ààbò àárẹ̀. Ní ìfiwéra pẹ̀lú àwọn spacer egungun, tí àwọn spacer irin bá kùnà tí wọ́n sì nílò àtúnṣe, wọ́n yóò fa àwọn àbùkù egungun tí ó tóbi jù.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹ̀wàá-28-2024