Ìfọ́ egungun Clavicle jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìfọ́ egungun òkè ní ìṣègùn, pẹ̀lú 82% ti ìfọ́ egungun clavicle jẹ́ ìfọ́ egungun midshaft. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìfọ́ egungun clavicle láìsí ìfọ́ pàtàkì ni a lè tọ́jú pẹ̀lú àwọn bandages tí a fi ṣe àmì mẹ́jọ, nígbà tí àwọn tí wọ́n ní ìfọ́ pàtàkì, àsopọ rírọ tí a so pọ̀, ewu ìfọ́ iṣan ara tàbí ti ọpọlọ, tàbí àwọn ìbéèrè iṣẹ́ gíga lè nílò ìfọ́ ara pẹ̀lú àwọn àwo. Ìwọ̀n àìsí ìfọ́ ara lẹ́yìn ìfọ́ egungun clavicle nínú ara kéré ní ìfiwéra, ní nǹkan bí 2.6%. Àwọn àìsí ìfọ́ ara sábà máa ń nílò iṣẹ́ abẹ àtúnṣe, pẹ̀lú ọ̀nà tí ó gbajúmọ̀ ni ìfọ́ egungun cancellous pẹ̀lú ìfọ́ ara inú. Síbẹ̀síbẹ̀, ṣíṣàkóso àwọn àìsí ìfọ́ ara atrophic tí ó ń tún ara ṣe ní àwọn aláìsàn tí wọ́n ti ṣe àtúnyẹ̀wò àìsí ìfọ́ ara jẹ́ ìpèníjà gidigidi ó sì ṣì jẹ́ ìṣòro fún àwọn dókítà àti àwọn aláìsàn.
Láti yanjú ọ̀rọ̀ yìí, ọ̀jọ̀gbọ́n kan ní Ilé Ìwòsàn Pupa Xi'an lo ìyípadà egungun iliac autologous pẹ̀lú ìyípadà egungun autologous cancellous láti tọ́jú àwọn àìsí ìṣọ̀kan ti ìfọ́ egungun clavicle lẹ́yìn iṣẹ́ abẹ àtúnṣe tí kò dára, èyí sì mú kí àwọn àbájáde ìwádìí náà yọrí sí rere. A tẹ̀ àwọn àbájáde ìwádìí náà jáde nínú ìwé ìròyìn "International Orthopaedics".
Ilana iṣẹ-abẹ
A le ṣe akopọ awọn ilana iṣẹ abẹ pato gẹgẹbi aworan ni isalẹ:
a: Yọ ìdúró clavicular àtilẹ̀wá kúrò, yọ egungun sclerotic àti àpá okùn kúrò ní ìpẹ̀kun ìfọ́ náà;
b: A lo àwọn àwo ìtúnṣe clavicle ike, a fi àwọn skru tí ó ní ìdènà sínú àwọn ìpẹ̀kun inú àti òde láti mú kí clavicle dúró ṣinṣin, a kò sì so àwọn skru náà mọ́ ibi tí a fẹ́ tọ́jú ní ìpẹ̀kun clavicle tí ó ti fọ́.
c: Lẹ́yìn tí o bá ti so àwo pọ̀ mọ́ ara wọn, fi abẹ́rẹ́ Kirschler lu ihò ní ẹ̀gbẹ́ ibi tí ó ti ya sí inú àti lóde títí tí ẹ̀jẹ̀ yóò fi jáde nínú ihò náà (àmì ata pupa), èyí tí ó fi hàn pé ẹ̀jẹ̀ egungun dára níbí;
d: Ní àkókò yìí, tẹ̀síwájú láti gbẹ́ ihò 5mm ní inú àti lóde, kí o sì gbẹ́ ihò gígùn ní ẹ̀yìn, èyí tí ó lè mú kí egungun tó ń bọ̀ wá;
e: Lẹ́yìn ìtọ́jú egungun ní ojú ihò ìgbẹ́sẹ̀ àkọ́kọ́, gbé egungun ìsàlẹ̀ sí ìsàlẹ̀ láti fi ibi tí egungun wà sílẹ̀;
f: A fi egungun bicortical iliac sínú ihò egungun, lẹ́yìn náà a fi àwọn skru so egungun òkè, egungun iliac àti egungun ìsàlẹ̀ mọ́ ara wọn; a fi egungun iliac cancellous sínú ààyè ìfọ́ náà.
Àṣà tó wọ́pọ̀
awọn ọran:
▲ Aláìsàn náà jẹ́ ọkùnrin ọlọ́dún 42 pẹ̀lú ìfọ́ àárín ìpele clavicle apá òsì tí ó jẹ́yọ láti inú ìpalára (a); Lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ (b); Ìfọ́ egungun tí a ti mú dúró àti àìsí ìsopọ̀ egungun láàrín oṣù 8 lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ (c); Lẹ́yìn àtúnṣe àkọ́kọ́ (d); Ìfọ́ àwo irin oṣù 7 lẹ́yìn àtúnṣe àti àìsí ìwòsàn (e); Ìfọ́ egungun náà sàn (h, i) lẹ́yìn gbígbìn egungun ìṣètò (f, g) ti cortex ilium.
Nínú ìwádìí òǹkọ̀wé náà, àpapọ̀ ọ̀ràn 12 ti àìsí ìṣọ̀kan egungun ni a fi kún un, gbogbo èyí tí ó ṣe àṣeyọrí ìwòsàn egungun lẹ́yìn iṣẹ́-abẹ, àti àwọn aláìsàn 2 ní àwọn ìṣòro, ọ̀ràn 1 ti ìdènà ẹ̀jẹ̀ iṣan ara ọmọ màlúù àti ọ̀ràn 1 ti yíyọ egungun iliac kúrò.
Ìṣòro líle koko ni ìtọ́jú àrùn clavicular tí a ń pè ní refractory clavicular nonion jẹ́ ìṣòro tó ṣòro gan-an ní ìṣègùn, èyí tó ń mú kí àwọn aláìsàn àti àwọn dókítà ní ìṣòro ọpọlọ tó le gan-an. Ọ̀nà yìí, pẹ̀lú ìtọ́jú egungun cortical ti ilium àti ìtọ́jú egungun cancellous, ti ṣàṣeyọrí rere nínú ìwòsàn egungun, àti pé ipa rẹ̀ péye, èyí tí a lè lò gẹ́gẹ́ bí ìtọ́kasí fún àwọn oníṣègùn.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹta-23-2024






